Chứng minh bị đơn và người có quyền lợi liên quan đang sinh sống và có mặt tại địa phương

15/05/2017 - 07:24

Bà Võ Thị Thới (TP. Bến Tre) hỏi: Tôi là nguyên đơn trong vụ tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất (QSDĐ) với ông Nguyễn Văn Hòa. Trong vụ này, có ông Võ Văn An và ông Bùi Văn Bay là người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan. Tôi gửi đơn khởi kiện, kèm theo đơn là tài liệu, chứng cứ chứng minh cho đơn khởi kiện của tôi.

Ngày 24-3-2017, Tòa án nhân dân (TAND) cấp huyện. có thông báo yêu cầu tôi sửa đổi, bổ sung đơn khởi kiện; trong đó có yêu cầu tôi bổ sung chứng cứ chứng minh nơi người bị kiện và những người có quyền, nghĩa vụ liên quan đang sinh sống. Thực hiện thông báo này, tôi đã sửa đơn kiện và bổ sung các chứng cứ kèm theo, nhưng tòa án vẫn trả lại hồ sơ khởi kiện của tôi, lý do “Không chứng minh được người liên quan đang sinh sống và có mặt tại địa phương”. Tôi đã khiếu nại, yêu cầu Chánh án TAND giải quyết. Tuy nhiên, tòa án vẫn trả đơn khởi kiện của tôi với lý do: Tôi không bổ sung chứng cứ về người liên quan đang sinh sống và có mặt tại địa phương. Xin hỏi, tôi phải làm sao?

Thắc mắc của bà được luật sư Nguyễn Văn Tặng (Đoàn Luật sư Bến Tre) tư vấn như sau:

- Theo quy định tại Điểm đ, e Khoản 4 Điều 189 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 quy định về hình thức và nội dung đơn khởi kiện: “… Trường hợp không rõ nơi cư trú, làm việc hoặc trụ sở của người bị kiện, người có quyền lợi nghĩa vụ liên quan thì ghi rõ nơi cư trú, làm việc hoặc nơi có trụ sở cuối cùng của người bị kiện người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan”.

Luật không bắt buộc nguyên đơn phải chứng minh người bị kiện, người liên quan đang sinh sống và có mặt tại nơi cư trú. Trường hợp bị đơn, người liên quan vắng mặt không lý do, giấu địa chỉ trụ sở hoặc vắng địa phương không trình báo thì có thể xem như bị đơn cố tình vắng mặt và Tòa án vẫn thụ lý vụ án để giải quyết theo thủ tục chung. Nếu TAND huyện A buộc bà phải chứng minh người bị kiện, người liên quan đang sinh sống và có mặt tại nơi cư trú thì mới nhận đơn kiện của bà là trái pháp luật. Bà có thể khiếu nại đến Chánh án TAND tỉnh để được giải quyết theo Điều 194 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015.

H.Đức (thực hiện)

Chia sẻ bài viết

BÌNH LUẬN