Say rượu gây mất trật tự công cộng, có thể bị công an xã phạt đến 500 ngàn đồng

27/03/2009 - 10:27

Hỏi: Trong Tết Nguyên  đán 2009, lúc say rượu, tôi có gây mất trật tự và bị Công an xã xử phạt vi phạm hành chính 500 ngàn đồng. Tôi bị phạt như vậy có đúng không? Thẩm quyền xử phạt của Công an cấp xã ra sao?

(Nguyễn Văn Ai,  thị xã Bến Tre)

Trả lời: Đúng. Đối với người có hành vi say rượu, bia gây mất trật tự công cộng thì bị phạt tiền từ 200 ngàn đến 500 ngàn đồng (điểm d, khoản 2, Điều 7 Nghị định 150/2005/NĐ-CP ngày 12-12-2005 của Chính phủ, quy định xử phạt vi phạm hành chính (VPHC) trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội.

Về thẩm quyền xử lý VPHC, tại khoản 3, Điều 30 - Nghị định 150 quy định, Trưởng Công an cấp xã có quyền: phạt cảnh cáo; phạt tiền đến 500 ngàn đồng; tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để VPHC trị giá đến 500 ngàn đồng; buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu do VPHC gây ra; buộc thực hiện biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường, lây lan dịch bệnh do VPHC gây ra; buộc tiêu hủy vật phẩm gây hại cho sức khỏe con người, vật nuôi và cây trồng, văn hóa phẩm độc hại.

Phòng bạn đọc & CTV

Chia sẻ bài viết

BÌNH LUẬN

Liên kết hữu ích