Để vật che khuất biển báo, đèn tín hiệu giao thông có thể bị phạt đến 500 ngàn đồng

17/07/2011 - 16:29

Hỏi: Tôi bán cà phê, có dựng cây dù để tạo bóng mát. Vừa qua, tôi bị Công an xã xử phạt 500 ngàn đồng vì đã che khuất biển báo giao thông. Xử phạt như vậy có đúng không?

(Nguyễn Văn H, Ba Tri)

Trả lời: Đúng. Hành vi để vật che khuất biển báo, đèn tín hiệu giao thông có thể bị xử phạt tiền từ 300 ngàn đồng đến 500 ngàn đồng. Trưởng Công an cấp xã trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao có liên quan đến trật tự an toàn giao thông đường bộ, có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này.

(Điểm b, khoản 2 Điều 14, Điều 47 Nghị định 34/2010/NĐ-CP ngày 2-4-2010 của Chính phủ, quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ).

Tổ BĐ

Chia sẻ bài viết

BÌNH LUẬN