Thời hiệu yêu cầu thi hành án vụ cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn

21/08/2017 - 07:14

Ông N.V.Toàn (Giồng Trôm) có nhu cầu tư vấn: Tôi cùng vợ (tên Xuân) kết hôn năm 2002, có một con chung sinh tháng 11-2002. Chúng tôi ly hôn vào tháng 1-2006. Theo án của Tòa tuyên thì bà Xuân được quyền nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi. Tòa ghi nhận việc bà Xuân không yêu cầu tôi cấp dưỡng nuôi con; khi cần thiết có thể thay đổi việc nuôi con và việc cấp dưỡng nuôi con.

Tháng 6-2011, bà Xuân làm đơn gửi Tòa án nhân dân huyện T. yêu cầu “thay đổi mức cấp dưỡng nuôi con”. Tòa đưa vụ án ra xét xử vào ngày 30-12-2011, tuyên chấp nhận yêu cầu của nguyên đơn Xuân, buộc tôi phải có nghĩa vụ cấp dưỡng hàng tháng là 415 ngàn đồng để nuôi con cho đến khi cháu đủ 18 tuổi.

Thế nhưng, mãi đến tháng 4-2017, bà Xuân mới làm đơn yêu cầu thi hành án (THA). Chi cục THA huyện T. ban hành quyết định THA theo đơn yêu cầu (của bà Xuân). Trong đó, buộc tôi phải thi hành tiền cấp dưỡng nuôi con là 415 ngàn đồng/tháng. Thời gian cấp dưỡng từ tháng 5-2012 đến khi con tôi tròn 18 tuổi.

Xin hỏi: Bà Xuân còn quyền yêu cầu thi hành bản án không? Thời gian cấp dưỡng tính từ tháng 5-2012 đến khi con tôi tròn 18 tuổi có đúng luật không?

Thắc mắc của ông được luật sư Phạm Thị Kim Tuyến (Đoàn Luật sư Bến Tre) tư vấn như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 30 Luật THA dân sự sửa đổi, bổ sung năm 2014 về thời hiệu yêu cầu THA: “Trong thời hạn 5 năm, kể từ ngày bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật, người được THA, người phải THA có quyền yêu cầu cơ quan THA dân sự có thẩm quyền ra quyết định THA. Trường hợp thời hạn thực hiện nghĩa vụ được ấn định trong bản án, quyết định thì thời hạn 5 năm được tính từ ngày nghĩa vụ đến hạn. Đối với bản án, quyết định thi hành theo định kỳ thì thời hạn 5 năm được áp dụng cho từng định kỳ, kể từ ngày nghĩa vụ đến hạn”.

Trường hợp của ông là yêu cầu cấp dưỡng nuôi con được Tòa án tuyên theo định kỳ hàng tháng, nên thời hạn 5 năm được áp dụng cho từng định kỳ, ấn định cho đến khi con ông tròn 18 tuổi. Căn cứ điều luật trên, vào thời điểm tháng 4-2017 thì bà Xuân vẫn còn quyền yêu cầu thi hành bản án của Tòa án về việc “yêu cầu thay đổi mức cấp dưỡng nuôi con”, vì lúc này con ông chưa đủ 18 tuổi và thời gian cấp dưỡng tính từ tháng 5-2012 đến khi con ông tròn 18 tuổi là đúng quy định của pháp luật.

H.Đức (thực hiện)

Chia sẻ bài viết

BÌNH LUẬN