Thay đổi chủ hộ trong hộ khẩu

24/04/2011 - 16:50

Hỏi:  Gia đình tôi có năm người, cha tôi là người đứng tên chủ hộ. Gần đây, cha tôi bị bệnh già không còn sáng suốt nữa. Tôi muốn thay đổi người đứng tên chủ hộ, thủ tục ra sao?

(Nguyễn Văn Hải, Mỏ Cày Bắc)

Trả lời:  Sổ hộ khẩu được cấp cho từng hộ gia đình. Mỗi hộ gia đình cử một người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ làm chủ hộ để thực hiện và hướng dẫn các thành viên trong hộ thực hiện quy định về đăng ký, quản lý cư trú. Do vậy, thay đổi chủ hộ trong trường hợp này là cần thiết.

Trường hợp có thay đổi chủ hộ thì hộ gia đình phải làm thủ tục thay đổi chủ hộ. Người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến của chủ hộ hoặc người khác trong gia đình về việc thay đổi chủ hộ.

Ông có thể đến Công an xã nơi cư trú để nộp hồ sơ.

(Khoản 1 Điều 21, Điều 25, Điều 29 Luật Cư trú)

Tổ BĐ

Chia sẻ bài viết

BÌNH LUẬN