Thực hiện nghĩa vụ của bên được ủy quyền

30/10/2009 - 09:56

Hỏi: Tôi được chị ruột làm giấy ủy quyền cho sử dụng căn nhà và 3.000 m2 đất nông nghiệp. Hiện, tôi đang sử dụng căn nhà này nhưng không có nhu cầu canh tác, sử dụng phần đất trên. Tôi muốn cho một người bạn thuê đất này được không? (Dương Thị Mỹ Tú, xã Phú Thuận, huyện Bình Đại, Bến Tre)

Trả lời: Hợp đồng ủy quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, còn bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao, nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định (Điều 581 Bộ luật Dân sự). Mặt khác, theo quy định tại khoản 1 Điều 584 Bộ luật Dân sự: Bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc theo ủy quyền và báo cho bên ủy quyền về việc thực hiện công việc đó.
Theo những quy định trên, bà không được cho thuê phần đất được ủy quyền cho sử dụng khi không được sự đồng ý của chị bà.

TBĐ

Chia sẻ bài viết

BÌNH LUẬN