Xử phạt vi phạm hành chính đối với xe máy chở vượt số người cho phép

24/07/2009 - 09:37

Hỏi: Tôi chạy xe Dream chở vợ cùng đứa con trai 16 tuổi về quê. Dọc đường, Cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt hành chính tôi số tiền 100 ngàn đồng vì xe chở quá số người quy định. Xử phạt như vậy có đúng không?

(Nguyễn Văn Hùng, xã Đại Hòa Lộc, Bình Đại).

Trả lời: Theo quy định tại khoản 1, Điều 30 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 (Luật GTĐB), người điều khiển xe mô-tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa hai người: chở người bệnh đi cấp cứu; áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật; trẻ em dưới 14 tuổi.  

Hiện tại, Chính phủ chưa ban hành nghị định hướng về xử phạt hành chính trong lĩnh vực GTĐB (theo Luật GTĐB mới) nên Nghị định 146/2007/NĐ-CP ngày 14-9-2007 của Chính phủ, quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực GTĐB vẫn còn được áp dụng để xử phạt. Việc ông bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chở quá (một) người so với số người được phép chở là đúng (điểm h, khoản 2- Điều 9 Nghị định 146/2007NĐ-CP).

Phòng Bạn đọc & CTV

Chia sẻ bài viết

BÌNH LUẬN